ẹ̀tọ́ tó fún mi ní òmìnira

(1) gbogbo ènìyàn ló ní ẹ̀tọ́ láti káàkiri àti wí pé a kò gbọdọ̀ dá òmìnira ẹnikẹ́ni dúró àyàfi ní àwọn ọ̀nà wọ̀nyí tí òfin làkalẹ̀:

 1. a) tí ẹni náà bá gba ìdajọ́ ilé ẹjọ́ torí wí pé ó jẹ̀bi ẹ̀ṣùn ìwà búburú;
 2. b) tí ẹni náà bá kùnà sí àṣẹ ilé ẹjọ́ tàbí tí wọ́n bá fẹ́ jẹ́kí àṣẹ ilé ẹjọ́ kó wá sí ìmúṣẹ lórí ẹni náà.
 3. c) tí wọ́n bá fẹ́ mú ẹni náà wá sí ilé ẹjọ́ ní ìbámu pẹ̀lú àṣẹ ilé ẹjọ́ tàbí wí pé ẹni náà dáràn tàbí ó fẹ́ dáràn;
 4. d) fún ààbò àti ẹ̀kọ́ ẹni tí ọjọ́ orí rẹ̀ kò tí tò ọmọ ọdún méjìdínlógún;
 5. e) fún ìdí Pàtàkì bì ẹ̀tọ́ ìlera fún ẹni tó ńṣe àìsàn tó lè ran ọ̀pọ̀ ènìyàn, wèrè, ẹni tó ń mu ogùn olóró tàbí láti dá ààbò bo àgbègbè;
 6. f) láti dènà ènìyàn tó fẹ́ wọ orílẹ̀ èdè Nàìjíríà láì bá òfin mu, tàbí dá ẹni tó wọ Nàìjíríà padà láì bá òfin mu tàbí láti ṣe ìgbésẹ̀ lórí ìwọlé àti ìdápadà ẹni tí kò bá òfin mu;

àti wí pé ẹni tí wọ́n fi sí àhamọ́ fún ẹ̀sùn kan tàbí nítorí wí pé o ń dúró de ìdajọ́ kò gbọdọ̀ wà ní àhamọ́ ju iye ọjọ tí òfin so wí pé kí ó dúró tó bá jẹ̀bi ẹ̀sùn náà.

2) ẹni tí wọ́n bá fi òfin mú tàbí tì mọ́lé ní ẹ̀tọ́ láti panumọ́ tàbí kó má ṣe ṣe ìdáhùn ìbéèrè àyafi tí ó bá ti bá agbẹjọ́rò rẹ̀ sọ̀rọ̀ tàbí ẹni tó bá yàn láti bá sọ̀rọ̀.

3) Ẹni tí wọ́n bá fi òfin mú tàbí tì mólé ni wọ́n gbọ́dọ̀ sọ fún ní kíkọ sílẹ̀ ìdí tí wọ́n ṣe mu tàbí tì mọ́lé láàrín wákátì mẹ́rìnlélógún ní èdè tí ó gbọ́.

4) ẹni tí wọ́n bá fi òfin mú tàbí tì mọ́lé fún ìwà ọ̀daràn tàbí fún ìfura pé ó wu ìwà ọ̀daràn ni wọ́n gbọ́dọ̀ mú lọsí ilé ẹjọ́ ní àkókò tó mọ́gbọ́n wá, àti tí wọ́n kò bá mú lé ilé ẹjọ́, ó gbọ́dọ̀ jẹjọ́ ní àkókò wọ̀nyí:

 1. a) lẹ́yìn òṣù méjì tí wọ́n ti fi òfin mu tàbí tì mọ́lé tí kòsí ní ẹ̀tọ́ fún ìtúsílẹ̀ oní gbèdéke.
 2. b) lẹ́yìn oṣù mẹ́ta tí wọ́n ti fi òfin mu tàbí tì mọ́lé, tí wọ́n ti fi sílẹ̀ pẹ̀lú gbèdéke, ó gbọ́dọ̀ gba ìtúsílẹ̀ láìsí gbèdéke tàbí gbèdéke tó ṣe pàtàkì láti mú kí ó yojú fún ẹjọ́.

(5)  ìtumọ̀ ‘àkókò tó mọ́gbọ́n wá’ tó wà ní apá kékeré kẹrin (4) ni:

 1. a) ọjọ́ kan, tí ilé ẹjọ́ tó súnmọ́ ibi tí wọ́n ti fi òfin mu tàbí àtìmọ́lé kò ju ìwọ̀n rédíọ́sì ogójì lọ.
 2. b) ọjọ́ méjì tàbí iye ọjọ́ tí ilé ẹjọ́ ti rò wí pé ó mọ́gbọ́n wá.

(6) enikẹ́ni tí wọ́n bá mú tàbí tì mólé lòdì sí òfin ni yóò ní ẹ̀tọ́ sí owó gbà mábinú àti ẹ̀bẹ̀ àforíjìn láti ọ̀dọ̀ àwọn aláṣẹ tàbí ẹni tí òfin sọ wí pé ó gbọ́dọ̀ ṣe bẹ́ẹ̀.

(7) a kòní ṣe ìtumọ̀ ẹka òfin yìí fún:

 1. a) pàápàá jùlo apá kékeré ìkẹrin (4) apá ìwé òfin yìí wà fún ẹni tí wọ́n mú tàbí tì mọ́lé lóri ẹ̀sùn ìwà ọ̀daràn tó burú jùlọ (capital offence); àti
 2. b) fún àtìmọ́lé tí kòju oṣù mẹ́ta fún ọmọ ẹgbẹ́ ológun ilẹ̀ yíì (armed force) tàbí ti Ọlọ́pàá lóri ìmúṣẹ ìdajọ́ ti Ológun tàbí ti Ọlọ́pàá dá lórí ẹ̀sùn àtimọ́lé tí ó sì jẹ̀bi rẹ̀.