ẹ̀tọ́ọ̀ mi fún gbígbọ̀ tẹnu mìi láìsí ojùsàájú

(1) Láti ṣe ìdajọ́ lóri ẹ̀tọ́ àti ojúṣe ọmọ Nàìjíríà, ẹni náà gbọ́dọ̀ ní ànfàní láti sọ ti ẹnu rẹ̀ ní àsìkò tó mọ́gbọ́n wá ní ilé ẹjọ́ tàbí àjọ ìdajọ́.

(2) Ṣùgbọ́n, a kò gbọ̀dọ̀ sọ wí pé òfin kò múnádóko tóri wí pé o fún ìjọba tàbí aṣàkoso ní agbára láti ṣe ìgbẹ́jọ́ àti ìdájọ́ tó níṣe pẹ̀lú ẹ̀tọ́ àti ojúṣe ènìyàn tí òfin náà bá fun:

(a) ẹni náà ní ànfàní láti sọ ti ẹnu rẹ̀ ní iwájú àwọn ìgbìmọ̀ tó fẹ́ ṣe ìdájọ́ rẹ̀; àti

(b) ìdájọ́ ìgbìmọ̀ náà ni agbára tó jùlo tí ẹnikẹ́ni kòní lè fi pe ẹjọ́ kòtẹ́mi lọ́rùn lórí ìdájọ́ náà.

3) tí ìdájọ́ kò bá ṣókùkùn àti ìgbẹ́jọ́ lórí àwọn ọ̀rọ̀ tí ó wà ní apá òfin yíì bóyá ní ilé ẹjọ́ tàbí ìgbìmọ̀ ìgbẹ́jọ́.

4) tí a bá mú ẹnikẹ́ni lọ sílé ẹjọ́ lórí ẹ̀sùn ọ̀daràn, ẹni náà ní ẹ̀tọ́ láti sọ tẹnu rẹ̀ ní gbangba ní àkókò tó mọ́gbọ́n wá ṣùgbọ́n ó lè má ṣééṣe ní àsìkò wọ̀nyí:

(a) ilé ẹjọ́ lè má gbà láyè àwọn tí kòní ṣe pẹ̀lú ẹjọ́ náà, tàbí amòfin àwọn tí ọ̀rọ̀ kàn tí ó bá ma ṣe jàm̀bá fún ààbò àti àlààfíà ìlú tàbí ààbò àwọn tí kó tí tò ọdún méjìdínlógún, ìdábò bò àyè àwọn tí ọ̀rọ̀ kàn tàbí ìdí míìràn tí ó ṣe pàtàkì lórí ọ̀rọ̀ náà.

(b) ní àkókò ìgbẹ̀jọ́, tí mínísítà ìjọba àpapọ̀ tàbí kọmísọ́nà ìpínlẹ̀ bá te ilé ẹjọ́ tàbí ìgbìmọ̀ ìgbẹ̀jọ́ lọ́rùn wí pé tí ìgbẹ̀jọ́ àti ẹ̀rí bá wáyé ní gbangba, ó léwu fún ìlú; ilé ẹjọ́ tàbí ìgbìmọ̀ ìgbẹ̀jọ́ yóò ṣe ìgbésẹ̀ láti gba ẹ̀rí náà ní ìkọ̀kọ̀.

5) Ẹnikẹ́ni tí a bá mú wá síle ẹjọ́ fún ẹ̀sun ọ̀daràn ní ójẹ́ aláìṣẹ̀ àyàfi tí ilé ẹjọ́ sọ wí pé ó jẹ̀bi ẹ̀sùn náà.. Ìdí ni wí pé, àwọn ẹ̀ka òfin yìí kò fagilé àwọn òfin kọ̀ọ̀kan tó ní kí olùjẹ́jọ́ kó ṣe àlàyé àwọn ẹ̀sùn tán fi kàn.

6) Gbogbo ẹni tí wọ́n bá gbé lọsí ilé ẹjọ́ fún ẹ̀sùn ọ̀daràn ní àwọn ẹ̀tọ́ wọ̀nyí:

(a) ẹ̀tọ́ láti gbọ́ irú ẹ̀sun tán fi kàn ní èdè tó gbọ́ àti ní àkokò.

(b) ẹ̀tọ́ fún àkókò tó dára àti ìṣe láti gbaradì fún ẹjọ́ rẹ̀

(c) ẹ̀tọ́ láti gbé ẹjọ́ rẹ̀ kalẹ̀ fún ara rẹ̀ tàbí láti ọ̀dọ̀ amòfin rẹ̀

(d) ẹ̀tọ́ láti tó láti pe àwọn ẹlẹ́rì rẹ̀ àti láti bèrè lọ́wọ́ àwọn tí wọ́n kówá láti ṣe ẹlẹ́rì lòdì si.

(e) ní ẹ̀tọ́ sí ogbùfọ̀ láìsan owó tí kò bá ní òye èdè ilé ẹjọ́.

7) tí ènìyàn bá ń kojú ìgbẹ́jọ́ ẹ̀sùn ọ̀daràn, ilé ẹjọ́ tàbí ìgbìmọ̀ ìgbẹ́jọ́ gbọ́dọ̀ fi àkoolé ìgbẹ́jọ́ sí ìpamọ́ tó dára. Olùjẹ́jọ́ tàbí ẹnikẹ́ni tó bá yàn ní ẹ̀tọ́ létí gba ẹ̀dà ìwé ìdajọ́ náà láàrin ọjọ́ méje tí ẹjọ́ náà bá parí.

8) kòsí ẹnikẹ́ni tí yóò jẹ̀bi ẹ̀sùn òhun tó ṣe tàbí kòṣe nígbà tó jẹ́ wí pé ẹ̀sùn náà kò tí di ẹ̀sùn ọ̀daràn ní àkókò tí ó ṣe tàbí kò ṣe ohun tó yẹ kóṣe. Kò gbọ̀dọ̀ sí ìjìyà fún ìwà ọ̀daràn tó pọ̀jù èyí tí òfin sọ nígbà tí ìwà ọ̀daràn bẹ́ẹ̀ wáyé.

9) ẹnikẹ́ni tó bá lè ṣe àfihàn wí pé ilé ẹjọ́ ìjọba tàbí ìgbìmọ̀ ìdájọ́ ti gbọ́ ẹjọ́ kan nípa ohun tí wọ́n si tì fún ohun ní ìdáláre tàbí ẹbi ni kò gbọ̀dọ̀ jẹjọ lóri ọ̀rọ̀ náà mọ́ àyàfi ní ilé ẹjọ́ tó gaju èyí tí ó ṣe ìdájọ́ náà lọ.

10) enikẹ́ni tí ìjọba bá dáríjìn fún ẹ̀sùn ọ̀daràn ni a kò gbọdọ̀ gbé lọ sí ilé ẹjọ́ lóri ẹ̀sùn náà mọ́.

11) enikẹ́ni tó bá ti kojú ìjẹ́jọ lóri ẹ̀sùn ọ̀daràn ni a kò gbọ̀dọ̀ fi ipá mú láti ṣe àlàyé ohun tó ṣẹlẹ̀ ní ilé ẹjọ́.

12) Kòsí enikẹ́ni tí wọ́n gbọ́dọ̀ dá lẹ́bi fún ẹ̀sùn ọ̀daràn yàtọ̀ sí bí ìwé òfin yìí ti làkalè.